Somo la nne. Hali ya ulimwengu wote, neema iletayo wokovu. Hata kama itatolewa dhabihu, mwenye dhambi hawezi kuwa na matumaini bila ya neema ya Mungu kuwa inafanya kazi ndani ya moyo wake. Mwenye dhambi huwa amekufa kiroho katika dhambi yake, akiwa anatawaliwa na tamaa mbaya na akiwa chini ya utawala wa Shetani, kwa Efeso sura ya pili mstari wa kwanza hadi wa tatu Hana uwezo wowote wa kubadilisha mwenendo wake, Warumi sura ya saba mstari wa kumi na nane hadi kumi na tisa Je, ni kwa jinsi gani anaweza kukubaliana na injili kwa toba na imani? Wanatheolojia wamejaribu kuelezea jinsi neema ya Mungu inavyotenda kazi kwenye hali ya wenye dhambi ya mwanadamu. Mm. John Calvin aliamini kwamba kwa sababu mwanadamu amepotoka au amekengeuka kabisa, hawezi akawa na chaguo la kuwajibika kwa Mungu. Kwa hiyo Mungu ndiye anayechagua ni nani atakayeokoka na ni nani ambaye hataokoka. Kwa kuwa Mungu huchagua watu wachache tu kwa ajili ya kuokoka, upatanisho unatolewa kwa ajili yao peke yao na sio kwa watu wote. Watu hawa hawawezi kuchagua. Kwa neema ambayo haiwezi kuzuiliwa, Mungu huwafanya waweze kutubu na kuamini. Kamwe hawawezi wakaanguka na kutoka kwenye okovu, kwa sababu mapenzi yao yako chini ya uongozi wa Mungu. Hii ilikuwa ni dhana ya John Calvin kuhusiana na mamlaka aliyonayo Mungu. Calvin hakuamini kwamba neema iokoayo inapatikana kwa ajili ya kila mtu aliamini kwamba hakuna mtu yeyote anayeweza kutubu na kuamini bila ya neema maalumu, na aliamini kwamba neema hiyo haikutolewa kwa watu walio wengi. Calvin aliamini kwamba mtu hawezi akafanya jambo lolote zuri, kama vile kutunza ahadi, kuipenda familia yake bila ya kupata msaada wa Mungu. Aliamini kwamba Mungu huwapa watu wote neema inayowawezesha kufanya mambo mazuri. Anaiita neema hii neema ya kawaida. Hakuamini kwamba neema ya kawaida inaweza kumpeleka mtu kwenye kuokoka. John Wesley alikuwa na mtazamo tofauti kuhusiana na neema ya Mungu. Aliona kwamba Biblia kwa mara zote inawaita watu kuwajibika kwa Mungu. Kwa sababu ya hiyo, aliamini kwamba mwanadamu ana uwezo wa kuchagua. Aliamini kama Calvin kwamba mwanadamu amepotoka, lakini aliamini kwamba Mungu hutoa msaada kwa kila mtu. Aliamini kwamba Mungu huwapa watu nia na uwezo wa kuwajibika, lakini hawalazimishi kuokolewa. Mungu hufanya chaguo la mwanadamu liwe kitu kinachowezekana. Hii ni neema ya mwanzo inayokuja kwa kila mtu Wanateholojia wameita neema ya awali, ikimaanisha kwamba ni neema inayokuja kabla. Neema ya Mungu huingia hadi ndani ya moyo wa mwenye dhambi, ikimuhukumu kutokana na dhambi zake, na ikimwonesha kwamba yeye mwenyewe ajilaumu kwa kutengana kwake na Mungu. Neema ya Mungu husababisha awe na nia ya msamaha na anampa uwezo wa kumwitikia Mungu. Bila ya neema mwenye dhambi hawezi hata kuja kwa Mungu. Neema ya Mungu kuja kwa kila mtu kabla hajaanza kumtafuta Mungu, ingawaje huwa hajafanya lolote ili aweze kustahili. Kumbuka katika Waefeso sura ya pili mstari wa kwanza hadi wa tatu. Je, inatoa maelezo gani yasiyokuwa na matumaini? Lakini angalia aya mbili zinazofuata baada ya maelezo hayo: lakini Mungu, kwa kuwa ni mwingi wa rehema, kwa mapenzi yake makuu aliyotupenda hata wakati ule tulipokuwa wafu kwa sababu ya makosa yetu, alituwisha pamoja na Kristo. Yani, tumeokolewa kwa neema. Waefeso sura ya pili mstari wa nne hadi watano. Kama mtu akiwa hajaokoka, sio kwa sababu hakuwa na neema, bali ni kwa sababu hakutaka kuwajibikia neema aliyokuwa nayo. Je, ni kipi kinachotangulia? Kwanza mwanadamu kumtafuta Mungu au kazi ya Mungu ndani ya mwanadamu? Ni kwa jinsi gani utaielezea hii? Kifungu cha kujifunza: Warumi sehemu ya pili kifungu cha tatu. Kwenye somo hili tunamaliza sehemu ya pili ya waraka kwa Warumi tumeona ni kwa jinsi gani wa mataifa walivyokataa kuwa na ufahamu wa Mungu na wakageukia sanamu. Wayahudi walikuwa na sheria ya Mungu lakini hawakuitii. Sasa mtume anatoa muhtasari wa hali ya ujumla ya watu wa dunia. Jambo kuu katika sura ya tatu mstari wa kwanza hadi ishirini kila mtu katika dunia hii ni mtenda dhambi na atasimama kwenye mahakama ya Mungu kwa ajili ya hukumu. Muhtasari wa sura ya tatu mstari wa kwanza hadi ishirini. Kifungu hiki kinatoa muhtasari wa kifungu kikubwa cha sura ya kwanza mstari wa kumi na nane hadi sura ya tatu mstari wa 20. Sura ya tatu mstari wa 19 hadi 20 vinatoa muhtasari wa kifungu kidogo pamoja pia na kifungu kikubwa. Sheria inaonyesha kwamba ulimwengu wote una hatia, kwa hiyo hakuna mtu yeyote anayeweza kuhesabiwa haki kwa msingi wa matendo yake. Maana ya kusema hivyo ni kwamba kila kinywa kifumbwe, sura ya tatu mstari wa kumi na tisa ikimaanisha kwamba hakuna mtu yeyote ambaye atakuwa na sababu ya kutoa udhuru au sababu ya kujisabia haki. Sura ya tatu mstari wa tisa inaonyesha mtiririko wa hoja ya Paulo amewaonyesha kwa pamoja Wayahudi na Wamataifa kwamba wako chini ya dhambi, kwa kuwa hakuna hata mtu mmoja mwenye sababu ya kutoa samahani. Mungu anashughulika na watu wote kama watenda dhambi. Mwanafunzi atasoma Warumi sura ya tatu mstari wa kwanza hadi ishirini. Maelezo ya aya kwa aya Sura ya tatu mstari wa kwanza hadi wa pili, Paulo ameonyesha kwamba Wayahudi hawataokolewa kwa sababu tu wao ni Wayahudi. Watahukumiwa kwa matendo yao sawasawa sawa, na mataifa watakavyohukumiwa. Swali la kawaida sasa litakuwa je, kweli kuna faida yoyote kwa Wayahudi? Faida kubwa ni kwamba wao ndio waliokuwa wamepewa maandiko. Takriban Bibilia yote imeandikwa na Wayahudi ambao Mungu aliwavuvia. Faida nyingine zimeorodheshwa katika sura ya tisa mstari wa nne hadi wa tano. Swali hilo hilo lingeweza likaulizwa kuhusiana na aina yeyote ya dini au maana ya neema, kama vile ubatizo, ushirika wa kanisa, meza ya Bwana au aina nyingine za mila za kidini, haviwezi kutoa uhakika wa wokovu. Kwa hiyo mtu anaweza akauliza, sasa vina uzuri gani? Jibu ni kwamba ni aina za ibada kama hizo zimetolewa kwa ajili ya kutusaidia katika imani yetu. Tunapovitendea kazi kwa imani, tunapokea neema. Lakini kama tutavifanyia kazi pasipokuwa na imani na kama mbadala wa utii, havina thamani yeyote. Ushauri wa kusoma mahubiri ya John Wesley maana ya nima yos the means of grace inapatikana kutoka holyjoys.org sura ya tatu, mstari wa tatu. Je, itakuwaje kama wengine hawakuwa waaminifu? Je, kutokuwa kwao uaminifu kutafanya uaminifu wa Mungu uonekane hauna maana yoyote? Swali linaloulizwa linaashiria kwamba kama Mungu hakuwaokoa Wayahudi ambao hawakutii, basi ahadi ya Mungu haikutimizwa. Walifikiri kwamba upendeleo wa Mungu haungekuwa na masharti kwa Wayahudi. Walifikiri kwamba wangeweza kumlaumu Mungu kwa kutokuwa mtu mwaminifu ingawaji walishindwa kutimiza matakwa yaliyohitajika. Sura ya tatu mstari wa ine. Sehemu hii ni kama kuonyesha kwamba Mungu na mwanadamu wanatofautiana katika mahakama. Uaminifu wa Mungu ukilinganishwa na mtu kutokuwa mwaminifu, kwa mtu kunathibitika. Mtume hasemi kwamba hatupaswi kupima haki ya Mungu. Anasema kwamba wakati tunapoyapima matendo ya Mungu, tutatambua kwamba yeye hapendelei, yani mwenye haki katika mambo yote aliyokwisha fanya. Ona haki ya Mungu katika kesi kwenye somo la tisa. Baadaye katika barua tutaona kwamba kwa sababu wokovu ni wa masharti. Haki ya Mungu inadhihirishwa kwa pamoja wakati anapookoa na wakati anapohukumu. Sura ya tatu mstari wa tano, mtume anaibua swali kwamba mtu anaweza akauliza kama katika dhambi yetu inaonyesha kwamba Mungu hapendelei, basi inatimiza jambo lililo jema. Kisha, je, ni vibawa Mungu kutuadhibu sisi kwa ajili ya hiyo dhambi? Sura ya tatu mstari wa sita: Hapana, kwa sababu kama dhambi ya mwanadamu itabidi iwe udhuru kwa sababu inaonesha haki ya Mungu, hakuna dhambi itakayoweza kuhukumiwa hii ingekuwa inakana kuwa hakuna hukumu ya mwisho, ambayo ni fundisho muhimu kwa kila mtu anayeamini katika Mungu asiyekuwa na upendeleo. Zaidi ya hapo, haki ya Mungu inadhihirishwa kwenye mwanga ulio wazi wakati anapoadhibu dhambi, lakini hangeweza akaadhibu dhambi kama dhambi inakubalika kwa msingi kwamba inaonyesha kuwa na haki yake. Kipingamizi hiki kinajikanusha chenyewe, sura ya tatu mstari wa saba. Tena wazo hilo linapendekezwa kwamba kwa kuwa hata dhambi zetu zitatumika kuleta utukufu kwa Mungu, mwenye dhambi hapaswi kupewa adhabu. Hili ni jaribio la kutaka kutathimini vitendo kulingana na matokeo yake ya mwisho. Hata hivyo, hii ni kinyume na ukweli kwamba hukumu itakuwepo kulingana na sababu ya kutenda jambo, sura ya pili, msura kumi na tano hadi kumi na sita. Hata hivyo, wajibu wa kuleta matokeo mazuri kutokana na matendo mabaya kunahusiana na Mungu peke yake. Mwenye dhambi hawezi kukamilisha mambo mema kwa dhambi yake. Dhambi huleta matokeo mabaya isipokuwa tu pale ambapo Mungu atakuwa ameingilia kati. Sura ya tatu mstari wa nane. Paulo anasema tu kwamba wenye dhambi na wale wanaotaka radhi kwa dhambi zao wanastahili hukumu. Pia anakanusha mashtaka ya uongo kwamba wakristo hufundisha hivyo hivyo, kwa sababu dhambi zetu zaweza kuleta mema kupitia neema ya Mungu, tunapaswa tu tuikiri na kubakia wenye dhambi. Kukiri tu hali yako ya dhambi haitoshi, mtu ni lazima atubu. Lakini ili aweze kutubu kwa ukweli, ni lazima aione dhambi yake kwa kweli ni uovu. Sura ya tatu mstari wa tisa neno sisi inarejelea Wayahudi. Hawana hadhi ya kigoo inayojileta yenyewe wote wako chini ya dhambi wametenda dhambi na wako chini ya hukumu yake. Sura ya tatu mstari wa kumi hadi kumi na nane aya hizi ni nukuu kutoka Zaburi na manabii wa Agano la Kale Zaburi kumi na nne mstari wa kwanza hadi tatu Zaburi hamsini na tatu mstari wa kwanza hadi tatu Zaburi sura ya tano mstari wa tisa Zaburi mia moja na arobaini mstari wa tatu Zaburi kumi mstari wa saba Isaya hamsini na tisa mstari wa saba hadi nane Mithali sura ya kwanza mstari wa kumi na sita Zaburi thelathini na sita mstari wa kwanza baadhi ya watu kunukuu sura ya tatu mstari wa kumi na kusema inamaanisha kwamba hakuna mtu mwenye haki, hata yule ambaye ni Mkristo. Hata hivyo, sura ya tatu mstari wa kumi hadi kumi na nane haiwezekani kuwa inamwelezea Mkristo. Kama mtu yeyote atafikiri kwamba hii inamwelezea Mkristo, jaribu kufikiria kuweka jina la Mkristo unayemjua kwenye sentensi hizi. Kwa mfano, kinywa cha mchungaji Petro kimejaa laana, miguu yake ni miepesi kwenda kuua, na hana hofu ya Mungu. Aya hizi zinaelezea hali ya ujumla ya wale ambao hawajaokoka ni sawa na maelezo walio kwenye sura ya kwanza mstari wa ishirini na tisa hadi thelathini na moja. Kusudi la Paulo ni kuonyesha kwamba hakuna mtu anayeweza kupata wokovu kwa matendo yake. Rumi sura ya tatu mstari wa kumi hadi kumi na nane inaonyesha kuwa hakuna mtu mwenye haki bila ya kuwa amepata haki ya Mungu. Je, ni kwa jinsi gani unaweza kujibu taarifa hii? Hakuna mtu atakayeweza kujinadi kwamba anaishi kwa ushindi dhidi ya majaribu, kwa sababu Bibilia inasema kwamba hakuna mtu yeyote mwenye haki, sura ya tatu mstari wa kumi na tisa hadi ishirini hazitoi tu muhtasari wa sura ya tatu mstari wa kwanza hadi ishirini bali sura ya kwanza mstari wa kumi na nane hadi sura ya tatu mstari wa ishirini sura ya tatu mstari wa kumi na tisa hadi ishirini. Sheria haikuwa imetolewa kwa ajili ya kuwaonyesha watu jinsi ya kuhesabiwa haki, bali kuwaonyesha kwamba kila mmoja tayari ni mwenye hatia. Sheria sio kwa ajili ya kuhesabiwa haki, bali hukumu. Kwamba kila kinywa kiweze kufumbwa, inamaanisha kwamba hakuna mtu mwenye udhuru au msingi wa kujihesabiwa haki yeye mwenyewe; hawezi kujitetea mwenyewe katika mahakama ya Mungu. Mtu afikiriaye kwamba anapaswa kushika sheria ili akubaliwe na Mungu yuko chini ya sheria. Kuwa chini ya sheria haina maana ya kurejea kwenye kipindi cha historia cha Agano la Kale. Mtu yeyote yuko chini ya sheria kama hatakuwa amepokea neema inayookoa. Kwa sababu kama ilikuwa aende kwenye hukumu ya Mungu, atakuwa amehukumiwa kwa kuvunja sheria. Mtu huwa hayuko tena chini ya sheria kama anakuwa ameokoka, kwa sababu amekubaliwa na Mungu kwa msingi wa neema. Je, inamaanisha nini kuwa chini ya sheria? Kuhesabiwa haki kwa imani. Ni lazima kila mmoja kuelewa jinsi mwenye dhambi anaweza kusamehewa mbele ya Mungu. Hapata kuwa na amani au kupata furaha tukiwa maadui wa Mungu, ikiwa ni wakati wa sasa au katika umilele unaokuja. Sehemu hii ni sehemu ya hotuba ya Wesley Kuhesabiwa haki kwa imani inapatikana kutoka Holy Joys.org. Watu waliumbwa kwa sura ya Mungu na walikuwa watakatifu kama vile Mungu muumba wao alivyo mtakatifu. Kama Mungu alivyo mwenye upendo, ndivyo alivyo mtu. Mme na mke wakiishi katika upendo, wakiishi katika Mungu na Mungu akiwa ndani yao, walikuwa takatifu kama Mungu alivyo, mbali na kila doa la dhambi. Hawakujua dhambi, ndani na nje walikuwa bila dhambi. Walimpenda Bwana Mungu wao kwa mioyo yao yote, akili, nafsi na nguvu zao. Mungu akampa Adamu mtu mwenye haki na mkamilifu na sheria kamilifu Mungu akahitaji kwake utii kamili ambao Adamu angeuweza. Hata hivyo Adamu na Hawa walimwasi Mungu, Mwanzo sura ya tatu mstari wa sita. Mara moja Adamu akahukumiwa kwa hukumu ya haki ya Mungu. Mungu alikuwa amemwonya Adamu kuwa adhabu ya kutokutii ingekuwa ni kifo, Mwanzo mbili mstari kumi na saba. Mara Adamu alipoonja tunda lilokatazwa alikufa, roho yake ilikufa kwa sababu alitengwa na Mungu. Bila Mungu, nafsi inakosa uhai, kadhalika na mwili wake unakufa kwa kuwa amekufa rohoni, amekufa kwa Mungu na amekufa kwenye dhambi. Aliingia katika kifo cha milele, aliingia kwenye hukumu ya milele, kwenye adhabu ya mwili na roho katika jehanamu ya moto ambayo haizimiki. Dhambi iliingia ulimwenguni na kwa dhambi hiyo mauti na hivyo mauti ikawafikia watu wote, kwa sababu wote wamefanya dhambi. Warumi tano mstari kumi na mbili. Dhambi ilikuja kupitia Adamu ambaye alikuwa ndiye baba na mwakilishi wetu sote. Kwa sababu ya hili, watu wote wali wafu kwa Mungu, wafu kwenye dhambi, kuishi katika mwili wa kufa ambao sio muda mrefu unasambaratika na unakuwa chini ya hukumu ya kifo cha milele kwa kutokutii mtu mmoja watu wote wakafanywa kwenye dhambi, Warumi sura ya tano mstari wa kumi na tisa Na kama kwa kosa moja watu wote walihukumiwa adhabu, Warumi tano kumi na nane watu wote wakawa katika hali hii ya wenye dhambi na kuhukumiwa. Mungu akaupenda ulimwengu hata akamtoa mwana wake wa pekee ili kwamba tusipotee bali tuwe na uzima. Yohani sura ya tatu, sura ya kumi na sita. Mwana wa Mungu akawa mtu kichwa cha pili cha familia za wanadamu. Kwa namna hiyo akachukua uzuni zetu. Isaya hamsini na tatu mstari wa nne. Na Bwana akaweka juu yake maovu yetu sisi sote. Isaya hamsini na tatu mstari wa sita. Alijeruhiwa kwa makosa yetu. Alichubuliwa kwa maovu yetu. Isaya hamsini na tatu mstari wa tano. Akafanya nafsi yake kuwa dhabihu kwa dhambi Isaya hamsini na tatu mstari wa kumi. Alitoa damu yake kwa ajili ya wenye dhambi akafanya sadaka kamili na kamilifu kwa ajili ya dhambi za ulimwengu wote, kwa sababu mwana wa Mungu aliwonja mauti kwa ajili ya kila mmoja Waibrania sura ya pili mstari wa tisa. Yaani, Mungu alikuwa ndani ya Kristo akiupatanisha ulimwengu na ya nafsi yake, asiwahesabie makosa yao. Wakorinto wa Pili sura ya tano mstari wa 19. Kama kwa kosa moja watu wote walikumiwa adhabu, kadhalika kwa tendo moja la haki watu wote walihesabiwa haki yenye uzima Warumi tano kumi na nane. Kwa sababu ya mateso ya mwana wake kwa ajili yetu Mungu sasa anatupa uhakika wa kufuta adhabu ya dhambi tuliyostahili kwa ajili ya dhambi zetu ili kuturudisha kwake na kutufanya upya roho zetu mfu na kuzipa uzima huku akitupa uhakika wa uzima wa milele. Ahadi hii ina shariti moja ambayo anatuwezesha kuifikia. Je, shariti moja nalotajwa katika aya ya mwisho ni nini? Neema katika gano la kale. Je, kulikuwa na neema na uzoefu gani wakiroho uliokuwa unapatikana kwa ajili ya watu walioishi wakati wa Agano la Kale. Kwa nini swali hili ni muhimu? Baadhi ya watu wanaamini kwamba watu kwenye Agano la Kale hawakuweza kubadilishwa au kuokoka na kupata uzoefu wa Roho Mtakatifu. Kwa hiyo hawaoni umuhimu wa Agano la Kale kwa ajili ya waamini wa leo. Wanafikiri kwamba wokovu kwa njia ya neema kupitia imani ilianza na agano jipya. Wanafikiri kwamba watu kwenye agano la kale wangeweza wakaokoka kwa kutumia sheria na dhabihu. Ukweli ni kwamba kamwe hakuna mtu yeyote aliyewahi kuokoka kwa kuishika sheria au kwa kutoa dhabihu. Waibrania sura ya kumi mstari wa nne. Kwa hiyo walikuwa wanaokukaje? Kwa njia ya neema kupitia imani moja. Agano Jipya linasema kwamba Injili iko kwenye Agano la Kale. Agano la Kale linafundisha kuhusu wokovu kwa njia ya imani kupitia Yesu Kristo, Timotheo wa pili sura ya tatu msura kumi na tano. Ibrahimu alikuwa na injili, nalihesabiwa mwenye haki kwa njia ya imani. Warumi sura ya ine mstari wa kwanza hadi watatu. Wagalatia tatu mstari wa sita na wanane. Daudi alielezea kuhusu kuhesabiwa haki kwa njia ya imani. Warumi sura ya ine mstari wa sita hadi nane. Injili ilikuwa mwanzo sheria ikafuata baadaye Galatia tatu mstari kumi na saba. Watu wa agano la kale walikuwa na injili ikihubiriwa kwao kama inavyofanyika kwetu. Kwitu, Ibrania ine mstari wa pili. Yesu alionyesha kwamba nikodemo alikuwa ameshajua kuhusu uzao mpya kutokana na kujifunza kwake agano la kale. Yohane tatu mstari wa kumi haki hutolewa kwa sababu ya imani Warumi sura ya kwanza mstari wa kumi na saba. Inashuhudiwa na sheria na manabii Warumi sura ya tatu mstari wa ishirini na moja mbili. Elimu nyingi sio muhimu katika kupokea neema kwa njia ya imani. Yesu alihubiri kuhusu toba na msamaha, lakini hakuelezea kuhusu upatanisho. Watu walikuwa wanaokoka kwa kuamini ujumbe wake. Kwa mfano, mwanamke Msamaria pale kisimani, Yohana 4:39 hadi 42. Waamini wa gano la kale hawakuwa wanaelewa kuhusu upatanisho, lakini walichokuwa wanahitaji ni kuamini tu kwamba Mungu alikuwa anatoa njia ya msamaha kwa ajili yao, kisha wangeweza wakaokoka kwa neema kwa njia ya imani, na sio kwa matendo yao au kwa kutoa dhabihu. Dhabihu zao na utii wao zilikuwa ni udhihirisho wa imani yao, kama ilivyo kwetu. Endapo mtu atamtii Mungu Mungu atamuonesha njia ya kumuleta kwenye uhusiano naye. Zaburi ishirini na tano mstari wa kumi na nne inasema, siri ya Bwana iko kwao wamchao, naye atawajulisha agano lake. Tatu, amri za Mungu ufanya neema iwe muhimu. Yesu alisema katika Mathayo 22 mstari wa thelathini na saba hadi arobaini kwamba amri zilizo muhimu ni kumpenda Mungu kwa namna yeyote ile ulivyo, Kumbukumbu la Torati sita mstari wa tano na kumpenda jirani yako kama unavyojipenda mwenyewe, Walawi kumi na tisa mstari wa kumi na nane haiwezekani kuzitii amri hizi bila ya neema. Je, Mungu aliamuru mambo yasiwezekana kwa ajili ya watu katika gano la kale au aliwezesha utii kwa njia ya neema? kuselepea kwa uovu kwa uovu, Mithali ishirini na nne tora ishirini na nane hadi ishirini na tisa Watendee mema wale anokutendia maovu, Mithali ishirini na tano Mstari wa ishirini na moja hadi ishirini na mbili ukimuona ng'ombe au punda wa adui yako amepotea urudishe. Kutoka ishirini na tatu mstari wa ine hadi tano usifurahi adui yako aangukapo. Mithari ishirini na ine mstari wa kumi na saba ine Mungu alitegemea watu wa gano la kale waishi maisha ya utii. Kumukumbu la Torati ishirini na saba na ishirini na nane pameorodheshwa baraka zinazotokana na kutii na laana zinazoambatana na kutokutii kutii. Laana hizi zinahusisha kila kitu kinachoweza kufikirika kama ingekuwa kuna neema ya kufanya kutii kuwe ni kitu kinachowezekana, watu hawa walitengwa kupokea laana za aina zote na kupoteza baraka zote. Tano, Mungu alitoa kazi ya neema kubadilisha nyoyo yao. Kata Kumbukumbu la Torati 30 mustari wa sita kwanasema kwamba kwa pamoja wao na madhuria wao wanaweza wakatairiwa kwenye moyo ili waweze kutii na kuishi. Katika thalathini mstari wa kumi na moja hadi ishirini tunaona mambo yafuatayo: walikuwa hawapaswi kusema kwamba ilikuwa ni vigumu kupokea kupokea, kwa sababu ilikuwa ndani ya midomo na mioyo yao. Taarifa iliyonukuliwa na Paulo katika Warumi sura ya kumi mstari wa sita hadi nane inarejelea kwenye neema iliyopokelewa kwa imani. swala litamuliwa ndani ya mioyo yao. Kumbukumbu la Torati thalathini kumi na saba. Upendo kwa Mungu utaongoza kwenye utii. Kumbukumbu la Torati thelathini mstari wa ishirini ona pia kumbukumbu la Torati kumi mstari wa kumi na mbili na kumi na sita alichokuwa anakihitaji Mungu ni upendo mkamilifu na utakaso wa moyo kutahiriwa kwa moyo kungefanya hili liwezekane kufanyika sita watu wa kweli wa Mungu kwa wakati wowote ni wale wanaompenda na kumtumikia warumi sura ya pili mstari wa ishiri na nane hadi ishiri na tisa wakolosai sura ya pili mstari wa kumi na moja hadi kumi na mbili na wafilipi sura ya tatu mstari wa tatu kwa pamoja panasema kwamba myahudi wa kweli ni yule aliye wa kiroho mitume walisema jambo kama hilo linalofanana okovu unategemea utii wa moyo na dhabihu. Hazikuweza kuwalalisha mioyo ya uovu. Stefano aliwalaumu wayahudi wa wakati wake kwa kuwa kama mababu zao wa Agano la Kale ambao walikuwa hawajatairiwa mioyo yao na masikio Matendo sura ya saba mstari wa hamsini na moja. Hakuna wakati ambapo Mungu aliwataka tu watu wafanye namna za ibada. Daudi aliomba maneno ya kinywa changu na mawazo ya moyo wangu yapate kibali mbele zako. Zaburi 19 mstari wa 14. Saba. Kuna mifano mingi ya neema katika agano la kale. Ayubu alikuwa na hofu ya Mungu na aliukataa uovu. Ayubu sura ya kwanza mstari wa kwanza. Nuhu alikuwa mwenye haki na mkamilifu. Mwanzo sura ya sita mstari wa tisa. Isaya alikuwa na uzoefu wa kutakasa moyo. Isaya sita. Daudi aliomba kwa ajili ya utakaso kwa ajili ya dhambi zake Zaburi hamsini na moja. Ushahidi unaonyesha kwamba wokovu na moyo ulio mweupe ulikuwa unapatikana katika agano la kale. Hii inamaanisha kwamba agano la kale ni muhimu kwetu. Maelekezo ya Mungu kwa ajili ya maisha ya haki kwenye agano la kale yalikuwa ni maelekezo kutoka kwa Mungu aliye mtakatifu kwenda kwa watu wake ambao walikuwa wanapaswa waishi kwenye neema. Bila shaka, amri nyingi zilikuwa ni maalum kwa wakati na hali ile, na haitendi kazi tena nasi kwa njia ile ile iliyokuwa inatumika wakati ule. Katika somo la saba ni sehemu inayoelezea jinsi ambavyo tutatumia maandiko ya gano la kale kwenye maisha yetu. Maswali ya mapitio somo la ine. La kwanza, elezea dhana ya kavi ya neema ya kawaida. La pili, elezea dhana ya wezle ya neema ya awali yaani neema inayotangulia. La tatu, katika Warumi sura ya tatu mstari wa kumi na tisa maneno kila kinywa kifumbwe yanamaanisha nini? La nne, je, ni manufaa gani ambayo yanatajwa kwa wayahudi katika Warumi tatu? Swali la tano, je, aina mbalimbali za kuabudu zinatunufaishaje? La sita, je, Warumi tatu mstari wa kumi hadi kumi na nane inaonyesha nini? La saba, je, ni nani aliyeko chini ya sheria? Warumi tatu kumi na tisa hadi ishirini.